Chào mừng bạn đến với Diễn đàn thảo luận học tập! Website được xây dựng và phát triển bởi Sinh viên Viện CN Sinh học - Thực phẩm! Chúc các bạn có được những khoảnh khắc thú vị với Diễn đàn!
Welcome Guest [Log In] [Register]

LINK TẮT MỚI CỦA DIỄN ĐÀN LÀ: http://damsaomaibiofoodtech.tk
Chào mừng các bạn đến với Forum của tôi.

Hiện tại bạn đang là khách của forum. Điều này sẽ giới hạn bạn trong việc sử dụng các chức năng. Nếu muốn, bạn có thể đăng ký thành viên. (member). Quá trình đăng ký rất đơn giản, nhanh chóng và hoàn toàn miễn phí. Bạn hãy lưu ý về các quy định chung để không bị khóa nick.

Join our community!

Nếu bạn đã là thành viên, vui lòng đăng nhập (log in):

Username:   Password:
Add Reply
  • Pages:
  • 1
  • 11
Đề Tài 51: Phụ Gia Chống Vi Sinh Vật Tự Nhiên( chương 2)
Topic Started: Aug 4 2011, 11:19 AM (6,073 Views)
dhtp6ltphamduylinh10330021
No Avatar

CHƯƠNG 2: PHỤ GIA CHỐNG VI SINH VẬT TỰ NHIÊN
Spoiler: click to toggle

Edited by dhtp6ltphamduylinh10330021, Aug 28 2011, 05:57 PM.
Offline Profile Quote Post Goto Top

ngothaihienluong10319361
No Avatar

Thân chào nhóm!
Nhóm bạn ơi. cho mình hỏi là những phụ gia chống VSV mà các bạn trình bày hình như không phải tự nhiên mà là hóa học hay sao ý.????????
và theo như nhóm bạn đã đề cập là SO2 không có tác dụng trong môi trường kiềm trung tính. Tại sao lại vậy bạn???
Thanks nhóm nhiều.
m015

No Avatar

Vì SO2 là một oxit axit nên khi ở trong môi trường kiềm trung tính nó sẽ phản ứng với dung dịch kiềm làm mất hết hoạt tính. Nó chỉ có hoạt tính mạnh trong môi trường axit vì vậy nó thường được sử dụng để bảo quản các loại quả trong thành phần chứa nhiều axit hữu cơ

dhtp6alt-ng.t.camnhung-10331331
No Avatar

Chào bạn! Theo mình được biết, đối với thịt, khi ướp muối NaCl người ta thường kết hợp chung với muối nitrat và nitrit. Vấn đề này là sao? bạn có thể nói cho mình biết về vần đề này không? thanks

dhtp6alt-lethikimhien-10314131
No Avatar

chào nhóm! Theo mình biết trong tỏi có chất allicin,ajoene, các chất này có khả năng chống vi sinh vật mạnh. Vậy nhóm bạn nghĩ thế nào về tỏi có phải là phụ gia chống vi sinh vật tự nhiên hay không?
Edited by dhtp6alt-lethikimhien-10314131, Aug 4 2011, 04:03 PM.

dhtp6alt-ng.t.camnhung-10331331
No Avatar

Cho mình hỏi thêm 1 tí!
Khí sunfurơ ( SO2) được sử dụng dưới cả dạng khí hoặc dung dịch. Vậy có phải thích sử dụng ở dạng nào cũng được hay phải tùy trường hợp, tùy sản phẩm mà có những yêu cầu cụ thể?
thanks!!!

Dhtp6blt_Ng.T.ThanhHong_10351181
No Avatar

nguyenthicamnhung10331331
Aug 4 2011, 03:53 PM
Chào bạn! Theo mình được biết, đối với thịt, khi ướp muối NaCl người ta thường kết hợp chung với muối nitrat và nitrit. Vấn đề này là sao? bạn có thể nói cho mình biết về vần đề này không? thanks
Chào bạn. cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho nhóm mình
mình sẽ trả lời câu hỏi của bạn. muối NaCL là chất bảo quản căn bản được sử dụng lâu đời trong quá trình ướp thịt. nhưng việc sử lý muối không đảm bảo chắc chắn sẽ tiêu diệt toàn bộ vi khuẩn gây bệnh trong thịt. vì vậy cần phải kết hợp với muối nitrat/nitrit vì muối nitrat/nitrit ngoài tác dụng tiêu diệt vi sinh vật còn tạo màu đỏ tía cho thit.

Dhtp6blt_Ng.T.ThanhHong_10351181
No Avatar

lethikimhien10314131
Aug 4 2011, 03:56 PM
chào nhóm! Theo mình biết trong tỏi có chất allicin,ajoene, các chất này có khả năng chống vi sinh vật mạnh. Vậy nhóm bạn nghĩ thế nào về tỏi có phải là phụ gia chống vi sinh vật tự nhiên hay không?
Chào kim Hiền!
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn. Tỏi là một chất kháng sinh, có tác dụng chống vi sinh vật rất mạnh và nó là phụ gia chống vi sinh vật tự nhiên, nhưng nó quá mạnh, rất có thể nó sẽ "giết" cả những thực vật thân thiện trong cơ thể và phá vỡ sự cân bằng mong manh của các vi khuẩn cần thiết. vì vậy việc sử dụng tỏi làm phụ gia thực phẩm rất hạn chế.

dhtp6alt-lethikimhien-10314131
No Avatar

vậy tỏi là một trong những phụ gia chống vi sinh vật tự nhiên. nhưng sao mình không thấy nhóm bạn đề cập đến. Trong khi đó nhóm bạn đề cập đến acid benzoic và dẫn xuất của chúng, hình như đó là phụ gia chống vi sinh vật nhân tạo.

No Avatar

nguyenthicamnhung10331331
Aug 4 2011, 04:54 PM
Cho mình hỏi thêm 1 tí!
Khí sunfurơ ( SO2) được sử dụng dưới cả dạng khí hoặc dung dịch. Vậy có phải thích sử dụng ở dạng nào cũng được hay phải tùy trường hợp, tùy sản phẩm mà có những yêu cầu cụ thể?
thanks!!!
Edited by dhtp6ltphamduylinh10330021, Aug 4 2011, 10:14 PM.

1 user reading this topic (1 Guest and 0 Anonymous)
Go to Next Page
« Previous Topic · 51 - Phụ gia chống vi sinh vật tự nhiên · Next Topic »
Add Reply
  • Pages:
  • 1
  • 11