Chào mừng bạn đến với Diễn đàn thảo luận học tập! Website được xây dựng và phát triển bởi Sinh viên Viện CN Sinh học - Thực phẩm! Chúc các bạn có được những khoảnh khắc thú vị với Diễn đàn!
Welcome Guest [Log In] [Register]

LINK TẮT MỚI CỦA DIỄN ĐÀN LÀ: http://damsaomaibiofoodtech.tk
Chào mừng các bạn đến với Forum của tôi.

Hiện tại bạn đang là khách của forum. Điều này sẽ giới hạn bạn trong việc sử dụng các chức năng. Nếu muốn, bạn có thể đăng ký thành viên. (member). Quá trình đăng ký rất đơn giản, nhanh chóng và hoàn toàn miễn phí. Bạn hãy lưu ý về các quy định chung để không bị khóa nick.

Join our community!

Nếu bạn đã là thành viên, vui lòng đăng nhập (log in):

Username:   Password:
Add Reply
  • Pages:
  • 1
  • 8
Phụ gia sử dụng trong công nghiệp sản xuất các sản phẩm từ bột; Tổng quan về phụ gia sủ dụng trong bột, các phụ gia thường sử dụng trong sản xuất bột
Topic Started: Aug 6 2011, 09:59 PM (13,111 Views)
DHTP6ALT-Langvandat-10309411
No Avatar

Phần 1 TỔNG QUAN VỀ PHỤ GIA SỬ DỤNG TRONG CÔNG NGHIỆP SẢN XUẤT CÁC SẢN PHẨM TỪ BỘT
Spoiler: click to toggle

Phần 2 MỘT SỐ PHỤ GIA SỬ DỤNG TRONG CÔNG NGHIỆP SẢN XUẤT CÁC SẢN PHẨM TỪ BỘT

Phần 3 KẾT LUẬN
Edited by DHTP6ALT-Langvandat-10309411, Aug 6 2011, 10:11 PM.
Offline Profile Quote Post Goto Top

dhtp6clt-docaot.thuyvan-10341231
No Avatar

chào nhóm.
cho mình hỏi cơ sở nào mà bạn lại khẳng định " Nếu không có chất phụ gia, thì sẽ không thể để nuôi nổi dân số hiện nay " ?

dhtp4-Ng.Tranthaihung-08100391
Member Avatar

chào nhóm: đối với bột làm bánh mì thì người ta bổ sung phụ gia gì?
mình cũng đồng tình với câu hỏi của bạn thùy vân là "Nếu không có chất phụ gia, thì sẽ không thể để nuôi nổi dân số hiện nay " ? lý do nào để có câu kết luận này

ngothaihienluong10319361
No Avatar

Chào nhóm.
Mình có thắc mắc là phụ gia đầu tiên mà các bạn nhắc đến trong phần này là alpha amylase. Theo mình biết enzyme này thuộc nhóm enzyme amylase, và trong nhóm này còn có cả beta amylase nữa, cũng có ứng dụng trong sx chế biến bột. Mà không thấy nhóm bạn nhắc đến eyzyme này, nhóm có thể cho mình biết lý do hok? (do thiếu sót hay là chủ ý như vậy?) hic.hic,,
cảm ơn nhóm nhiều. m020

dhtp6blt-ng.th.phong-10331521
No Avatar

Các bạn cho mình hỏi: trong quá trình sản xuất bánh mì người ta có bổ sung 1 loại phụ gia làm cho bánh mì đặc ruột các bạn có thể cho mình biết chất đó là gì không, cơ chế và cách sử dụng nó?

dhtp6clt_lethithanhthuy_10314791
No Avatar

Chào các cậu!
Tớ chưa hài lòng với lời giới thiệu của các cậu: "Muối, giấm và đường là những phương pháp bảo quản truyền thống." vì bản thân muối, giấm, hay đường là những gia vị (phụ gia) chứ không phải là phương pháp bảo quản.
Hơn nữa, các cậu đưa ra lời trích dẫn là: "Phụ gia không phải là mới, chúng đã được bổ sung vào thực phẩm kể từ thời tiền sử" sao không đưa ra một số ví dụ cụ thể?

Dhtp6alt-PhamThiKimDay-10312941
No Avatar

Chào nhóm!
Chlorine dioxide liều lượng sử dụng của nó như thế nào và có gây ra tác dụng phụ gì không nếu ta "thiếu" hoặc "dư" nó ?

No Avatar

docaothithuyvan10341231
Aug 6 2011, 11:11 PM
chào nhóm.
cho mình hỏi cơ sở nào mà bạn lại khẳng định " Nếu không có chất phụ gia, thì sẽ không thể để nuôi nổi dân số hiện nay " ?
Trước tiên xin cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho nhóm mình, mình xin đại diện nhóm trả lời bạn:
Ngay cả với dân số hiện nay thì nạn đói vẫn còn diễn ra ở nhiều nơi. Bạn thử nghĩ, nếu các tàu đánh cá không sử dụng muối thì làm sao bảo quản được số lượng cá lớn như vậy sau nhiều ngày trên biển? Làm sao lương thực có thể vận chuyển từ nơi này đến nơi khác trong thời gian dài? Và những thực phẩm tươi làm sao có thể sử dụng hết ngay được nếu không được bảo quản để sử dụng lâu dài hơn?... Tất cả là nhờ những chất phụ gia, chất bảo quản mà chúng ta thêm vào để kéo dài thời gian sử dụng. Để đảm bảo có đủ lương thực cho dân số hiện nay thì những chất phụ gia là không thể thiếu.

No Avatar

nguyentranthaihung08100391
Aug 6 2011, 11:45 PM
chào nhóm: đối với bột làm bánh mì thì người ta bổ sung phụ gia gì?
mình cũng đồng tình với câu hỏi của bạn thùy vân là "Nếu không có chất phụ gia, thì sẽ không thể để nuôi nổi dân số hiện nay " ? lý do nào để có câu kết luận này
Cám ơn bạn đặt câu hỏi, mình xin trả lời bạn như sau:

No Avatar

ngothaihienluong10319361
Aug 7 2011, 10:49 PM
Chào nhóm.
Mình có thắc mắc là phụ gia đầu tiên mà các bạn nhắc đến trong phần này là alpha amylase. Theo mình biết enzyme này thuộc nhóm enzyme amylase, và trong nhóm này còn có cả beta amylase nữa, cũng có ứng dụng trong sx chế biến bột. Mà không thấy nhóm bạn nhắc đến eyzyme này, nhóm có thể cho mình biết lý do hok? (do thiếu sót hay là chủ ý như vậy?) hic.hic,,
cảm ơn nhóm nhiều. m020
Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi, mình xin trả lời bạn như sau:
Phụ gia sử dụng trong bột bao gồm các enzyme thủy phân tinh bột. Cả Alpha Amylase và Beta Amylase đều thuộc nhóm thủy phân tinh bột cả, nhưng người ta sử dụng enzyme Alpha Amylase nhiều hơn, do Alpha Amylase thủy phân tốt hơn, tạo thành nhiều đường hơn. Ngoài ra, người ta còn thêm cả enzyme Dextrinaza và mantaza để hỗ trợ cho Alpha Amylase, Dextrinaza thủy phân các Dextrin cuối cùng cho đến Mantoza, còn Mantaza thủy phân Dextrin và mantoza đến Glucoza.

1 user reading this topic (1 Guest and 0 Anonymous)
Go to Next Page
« Previous Topic · 71 -Phụ gia sử dụng trong công nghiệp sản xuất các sản phẩm từ bột · Next Topic »
Add Reply
  • Pages:
  • 1
  • 8