Chào mừng bạn đến với Diễn đàn thảo luận học tập! Website được xây dựng và phát triển bởi Sinh viên Viện CN Sinh học - Thực phẩm! Chúc các bạn có được những khoảnh khắc thú vị với Diễn đàn!
Welcome Guest [Log In] [Register]

LINK TẮT MỚI CỦA DIỄN ĐÀN LÀ: http://damsaomaibiofoodtech.tk
Chào mừng các bạn đến với Forum của tôi.

Hiện tại bạn đang là khách của forum. Điều này sẽ giới hạn bạn trong việc sử dụng các chức năng. Nếu muốn, bạn có thể đăng ký thành viên. (member). Quá trình đăng ký rất đơn giản, nhanh chóng và hoàn toàn miễn phí. Bạn hãy lưu ý về các quy định chung để không bị khóa nick.

Join our community!

Nếu bạn đã là thành viên, vui lòng đăng nhập (log in):

Username:   Password:
Add Reply
  • Pages:
  • 1
8. ChẤt TrỢ GiÚp Trong Cntp
Topic Started: Aug 7 2011, 03:47 PM (1,463 Views)
dhtp6lt_phamquochuy_10366351
No Avatar

CHÂT TRỢ GIÚP TRONG CNTP:
Spoiler: click to toggle
Offline Profile Quote Post Goto Top

dhtp4-Ng.Tranthaihung-08100391
Member Avatar

Chào bạn!!
Nhóm có nói đến việc sử dụng enzyme cellulase. Vậy nhóm cho mình biết liều lượng sử dụng cellulase trong công nghệ thực phẩm là bao nhiêu??
Chúc thành công.

DHTP6CLT-TuThiNgocTram-10334081
No Avatar

Aug 7 2011, 03:47 PM
Trong sản xuất cà phê, người ta dùng pectinase để tách lớp keo ở trên bề mặt của hạt cà phê. Trước đây người ta dùng ngay vi sinh vật để làm công việc này, nhưng thường quá trình xảy ra không đồng đều và khó kiểm tra. Hiện nay người ta thường dùng các chế phẩm pectinase. Ưu điểm lớn nhất của nó là hiệu suất thu dịch ép cao hơn, độ nhớt dịch quả giảm mạnh, quá trình lọc tốt và nhanh hơn, tăng nhanh quá trình làm trong dịch quả.
Chào nhóm,
Nhóm cho mình hỏi là pectinase tách lớp keo trên bề mặt của hạt cà phê như thế nào, nhóm có thể nói rõ hơn xíu được không?

Dhtp6alt-PhamThiKimDay-10312941
No Avatar

Chào nhóm!
Nhóm cho mình hỏi Nizin cho phép sử dụng trong thực phẩm với liều lượng là bao nhiêu ?

dhtp4_trinhthithuquynh_08241771
No Avatar

CHÀO CÁC BẠN
Cho mình hỏi 1 chút nếu như mình muốn sản xuất 1 loại đồ uống có màu tím đỏ của chanh dây. Vậy mình muốn có 1 sản phẩm mang màu sắc của chanh dây là màu tím đỏ. Vậy mình nên sử dụng chất nào trong các loại màu nhân tạo. Cám ƠN.
Chúc nhóm học tốt

No Avatar

Dhtp6alt-PhamThiKimDay-10312941
Aug 12 2011, 10:59 AM
Chào nhóm!
Nhóm cho mình hỏi Nizin cho phép sử dụng trong thực phẩm với liều lượng là bao nhiêu ?
chào bạn!
Nizin sử dụng trong thực phẩm với liều lượng tối đa: 12.5mg/kg
Thân chào.

No Avatar

trinhthithuquynh08241771
Aug 15 2011, 04:31 PM
CHÀO CÁC BẠN
Cho mình hỏi 1 chút nếu như mình muốn sản xuất 1 loại đồ uống có màu tím đỏ của chanh dây. Vậy mình muốn có 1 sản phẩm mang màu sắc của chanh dây là màu tím đỏ. Vậy mình nên sử dụng chất nào trong các loại màu nhân tạo. Cám ƠN.
Chúc nhóm học tốt
Chào bạn!
Không có màu nhân tạo nào giống như bạn nói đâu. Mình mong muốn sản phẩm của mình có màu gì thì cách tốt nhất ta phải qua quá trình thử nghiệm thực tế (có thể trộn 2, 3 hoặc nhiều màu khác nữa), từ đó ta mới tìm được công thức phối chế hợp li.
Thân chào.

No Avatar

DHTP6CLT-TuThiNgocTram-10334081
Aug 10 2011, 06:31 PM
Aug 7 2011, 03:47 PM
Trong sản xuất cà phê, người ta dùng pectinase để tách lớp keo ở trên bề mặt của hạt cà phê. Trước đây người ta dùng ngay vi sinh vật để làm công việc này, nhưng thường quá trình xảy ra không đồng đều và khó kiểm tra. Hiện nay người ta thường dùng các chế phẩm pectinase. Ưu điểm lớn nhất của nó là hiệu suất thu dịch ép cao hơn, độ nhớt dịch quả giảm mạnh, quá trình lọc tốt và nhanh hơn, tăng nhanh quá trình làm trong dịch quả.
Chào nhóm,
Nhóm cho mình hỏi là pectinase tách lớp keo trên bề mặt của hạt cà phê như thế nào, nhóm có thể nói rõ hơn xíu được không?
Chào bạn!
Pectinase tách lớp vỏ keo trên bề mặt của hạt cà phê bằng phương pháp lên men: tận dụng enzym sẵn có trong vỏ thịt, chủ yếu là pectinaza. Để chất lượng cà phê tốt hơn, người ta tiến hành lên men yếm khí (lên men trong nước), trong quá trình lên men, các phần tử liên kết trong vỏ thịt dưới tác dụng của enzym sẽ bị phân cắt thành các phần tử tự do, dễ dàng trôi theo nước rửa. Để quá trình lên men tiến hành được thuận lợi, cần lên men cà phê quả vừa độ chín, bể lên men thường có thể tích 3 - 6 m3, nhiệt độ lên men 35 – 420 C, thời gian từ 10 -18 giờ tùy thuộc vào từng loại cà phê. Nước dùng trong quá trình lên men phải là nước sinh hoạt, hàm lượng sắt < 5 mg/lít, pH 6,9 - 7,2. Ngoài ra, để quá trình lên men được đều đặn, nên đảo nguyên liệu 2 - 3 lần trong một chu kỳ lên men.
Thân chào.

dhtp6blt_lethithanhnga_10340671
No Avatar

dhtp4-Ng.Tranthaihung-08100391
Aug 9 2011, 08:31 PM
Chào bạn!!
Nhóm có nói đến việc sử dụng enzyme cellulase. Vậy nhóm cho mình biết liều lượng sử dụng cellulase trong công nghệ thực phẩm là bao nhiêu??
Chúc thành công.
không có một giới hạn min hay max nào khi sử dụng enzyme cellulase bạn à, tùy vào lượng cơ chất mà bạn dùng là bao nhiêu sẽ có lượng enzyme cellulase phù hợp dựa vào phương trình Michlis-Menten nha bạn.
thân ái

dhtp6altnguyenthily10334091
No Avatar

Xin chào nhóm ! Các bạn cho mình hỏi trong công nghệ chế biến một số loại rau quả người ta thường bổ sung thêm một số loại phụ gia làm chắc ? Vậy nhóm có thể cho mình biết một vài loại thực phẩm và loại phụ gia làm chắc thường sử dụng ?
Thân gửi!

1 user reading this topic (1 Guest and 0 Anonymous)
ZetaBoards - Free Forum Hosting
Create a free forum in seconds.
Learn More · Register Now
Go to Next Page
« Previous Topic · 72 -Phụ gia sử dụng trong công nghiệp sản xuất sản xuất các sản phẩm từ rau quả. · Next Topic »
Add Reply
  • Pages:
  • 1