Chào mừng bạn đến với Diễn đàn thảo luận học tập! Website được xây dựng và phát triển bởi Sinh viên Viện CN Sinh học - Thực phẩm! Chúc các bạn có được những khoảnh khắc thú vị với Diễn đàn!
Welcome Guest [Log In] [Register]

LINK TẮT MỚI CỦA DIỄN ĐÀN LÀ: http://damsaomaibiofoodtech.tk
Chào mừng các bạn đến với Forum của tôi.

Hiện tại bạn đang là khách của forum. Điều này sẽ giới hạn bạn trong việc sử dụng các chức năng. Nếu muốn, bạn có thể đăng ký thành viên. (member). Quá trình đăng ký rất đơn giản, nhanh chóng và hoàn toàn miễn phí. Bạn hãy lưu ý về các quy định chung để không bị khóa nick.

Join our community!

Nếu bạn đã là thành viên, vui lòng đăng nhập (log in):

Username:   Password:
Add Reply
  • Pages:
  • 1
tổng quan nguyên liệu
Topic Started: Nov 27 2011, 01:14 AM (2,280 Views)
DHTP4-DANGTRANANHTUAN-08111151
Member Avatar

Nguyên liệu
1.Cá nục

Spoiler: click to toggle

2.Vả

3.Nguyên liệu phụ

Edited by DHTP4-DANGTRANANHTUAN-08111151, Dec 3 2011, 01:36 PM.
Offline Profile Quote Post Goto Top

dhtp4_nguyenngosang_08270611
Member Avatar
Ban Điều Hành
Mình đề nghị nhóm bạn Tuấn trình bày lại phần Tổng quan trên cho rõ ràng, có hình ảnh minh hoạ và lọc lược những phần không cần thiết. Các bạn không cần làm dài ra mà quan trọng là những điểm trọng tâm nên được chú ý hơn.

Mình gửi nhóm 2 nguồn thông tin:
- http://lifestyle.iloveindia.com/lounge/benefits-of-figs-1707.html
- http://www.whfoods.com/genpage.php?tname=nutrientprofile&dbid=106
--> đây là 2 nguồn số liệu về giá trị dinh dưỡng của quả vả mà mình thấy đáng tin cậy (chúng khá là tương đương nhau về số liệu). Nhưng con số của nhóm đưa ra có vẻ "trật giuộc" với 2 cái bảng mình tìm thấy. Nếu các bạn tìm ra "thế mạnh" trong thành phần dinh dưỡng của quả vả thì phần Marketing của các bạn sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Ngoài ra, 1 nguyên liệu nữa mà nhóm bạn quên đề cập đến: đó chính là dầu. Nhóm bạn quên đề cập rồi. Hãy chú ý đến vấn đề sức khoẻ người tiêu dùng khi mà trong cá nục đã có 1 lượng béo, bạn lại chiên nữa, rồi các loại phụ gia, gia vị, theo mình bạn cũng sẽ dùng dầu để phi hành tỏi cho thơm... Vậy, đây là món "ngập trong dầu" mất rồi: customers liệu có chịu mua 1 món ăn toàn dầu với dầu như thế này không? (Với domestic recipe, người ra phi hành tỏi rồi rán cá luôn, sau đó cho nước mắm/nước dừa vào kho luôn nên lượng dầu ít hơn so với các bạn sử dụng nhiều).

DHTP4-TranThiXuanTrang-08104421
Member Avatar

Chào nhóm. Theo phần nguyên liệu nhóm viết thì vả còn xanh có vị chát và giòn. Lúc chọn vả để làm thì nhóm chọn vả còn xanh. tại sao nhóm không chọn vả khi chín có vị ngọt và mềm? Liệu ngâm nước muối có làm quả vả hết chát hay không?

DHTP4-PhamThiNgocChau-08100281
No Avatar

Chào nhóm!
Sản phẩm của nhóm sử dụng trái vả, gọt vỏ, cắt khúc vừa ăn cho vào sàn phẩm. Hình như mình thấy sau khi tiệt trùng nhìn những miếng vả có màu rất giống những miếng hành củ, như vậy người tiêu dùng khó mà cảm nhận được cái đặc biệt của sản phẩm mình ngay từ cái nhìn đầu tiên. Nhóm có cách nào giải quyết vấn đề này không?
Edited by DHTP4-PhamThiNgocChau-08100281, Nov 28 2011, 10:52 PM.

DHTP4-N.T.ThuyAn-08111961
No Avatar

dhtp4_nguyenngosang_08270611
Nov 27 2011, 01:53 AM
Mình đề nghị nhóm bạn Tuấn trình bày lại phần Tổng quan trên cho rõ ràng, có hình ảnh minh hoạ và lọc lược những phần không cần thiết. Các bạn không cần làm dài ra mà quan trọng là những điểm trọng tâm nên được chú ý hơn.

Mình gửi nhóm 2 nguồn thông tin:
- http://lifestyle.iloveindia.com/lounge/benefits-of-figs-1707.html
- http://www.whfoods.com/genpage.php?tname=nutrientprofile&dbid=106
--> đây là 2 nguồn số liệu về giá trị dinh dưỡng của quả vả mà mình thấy đáng tin cậy (chúng khá là tương đương nhau về số liệu). Nhưng con số của nhóm đưa ra có vẻ "trật giuộc" với 2 cái bảng mình tìm thấy. Nếu các bạn tìm ra "thế mạnh" trong thành phần dinh dưỡng của quả vả thì phần Marketing của các bạn sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Ngoài ra, 1 nguyên liệu nữa mà nhóm bạn quên đề cập đến: đó chính là dầu. Nhóm bạn quên đề cập rồi. Hãy chú ý đến vấn đề sức khoẻ người tiêu dùng khi mà trong cá nục đã có 1 lượng béo, bạn lại chiên nữa, rồi các loại phụ gia, gia vị, theo mình bạn cũng sẽ dùng dầu để phi hành tỏi cho thơm... Vậy, đây là món "ngập trong dầu" mất rồi: customers liệu có chịu mua 1 món ăn toàn dầu với dầu như thế này không? (Với domestic recipe, người ra phi hành tỏi rồi rán cá luôn, sau đó cho nước mắm/nước dừa vào kho luôn nên lượng dầu ít hơn so với các bạn sử dụng nhiều).
Cám ơn nguồn thông tin hữu ích của Sang, nhóm sẽ xem lại để bổ sung thêm vào phần của mình. An cũng xin trả lời thêm về chuyện dầu trong hộp cá. Ở đây, nhóm mình chiên cá là có mục đích muốn làm cho cá săn chắc, bề mặt đẹp và sau khi thanh trùng thì sẽ phần nào tạo được màu nâu cánh gián cho hộp cá. Cá sau khi chiên sẽ được tách bớt dầu chứ không để nguyên như vậy rồi cho vào. Lượng dầu cho vào thêm cũng sẽ được kiểm soát sao cho phù hợp với cảm quan của người tiêu dùng nhất chứ không quá nhiều, Sang yên tâm! Lượng dầu bổ sung vào có thể chính là dầu chiên hành tỏi rồi sử dụng luôn chứ không thêm 1 lượng dầu nào khác nữa.

DHTP4-N.T.X.NU-08100621
No Avatar

DHTP4-PhamThiNgocChau-08100281
Nov 28 2011, 10:44 PM
Chào nhóm!
Sản phẩm của nhóm sử dụng trái vả, gọt vỏ, cắt khúc vừa ăn cho vào sàn phẩm. Hình như mình thấy sau khi tiệt trùng nhìn những miếng vả có màu rất giống những miếng hành củ, như vậy người tiêu dùng khó mà cảm nhận được cái đặc biệt của sản phẩm mình ngay từ cái nhìn đầu tiên. Nhóm có cách nào giải quyết vấn đề này không?
Vả sau khi tiệt trùn có màu cánh gián, mềm, ngọt, hơi chát nhẹ và đặc biệt có mùi thơm dịu, miếng vả nhóm mình xử lý cắt dạng hình chữ nhật khác hẳn với mùi vị, hình thức của củ hành đã xay.

DHTP4-N.T.X.NU-08100621
No Avatar

DHTP4-TranThiXuanTrang-08104421
Nov 28 2011, 04:17 PM
Chào nhóm. Theo phần nguyên liệu nhóm viết thì vả còn xanh có vị chát và giòn. Lúc chọn vả để làm thì nhóm chọn vả còn xanh. tại sao nhóm không chọn vả khi chín có vị ngọt và mềm? Liệu ngâm nước muối có làm quả vả hết chát hay không?
Vả chín thì ngọt dịu, mềm khó khăn trong công đoạn xử lý. Sau khi thanh trùng, vả sẽ bị mềm nhũn ra, giảm giá trị. Vả xanh thì cứng hơn, dễ dàng xử lý qua các giai đoạn nhưng vẫn giữ được hình dạng. Đặc biệt, sau khi thanh trùng, vả có màu cánh gián kết hợp với màu của cá nục làm kích thích người sử dụng, vả thơm dịu, ngọt, chát nhẹ, những đặc tính này vả chín không có. Hơn nữa, đây là một sản phẩm truyền thống, người ta chỉ sử dụng những trái vả xanh vì vậy đã quen thuộc với sản phẩm này, khi marketing dễ dàng hơn, người ta biết tới nhiều hơn
Edited by DHTP4-N.T.X.NU-08100621, Nov 30 2011, 08:56 AM.

DHTP4-DANGTRANANHTUAN-08111151
Member Avatar

Đã chỉnh sửa lại rồi, các bạn xem và góp ý nhé!

DHTP4_NGUYENTHIKIMCHI_08104341
Member Avatar

Chào nhóm!nhóm sử dụng vả trong sản phẩm của mình, mà C thấy các bạn nói mùa ra quả của loại vả này là tháng 12 đến tháng 3, vậy chứng tỏ nguồn nguyên liệu này không có quanh năm vậy nếu như sản phẩm của các bạn thành công và được sản xuất theo quy mô công nghiệp với số lượng lớn, vậy nhóm sẽ giải quyết nguồn nguyên liệu này như thế nào?

DHTP4_T.T.T.Duong_08102381
No Avatar

chào nhóm, bạn có thể nói rỏ hơn về cách khử mùi tanh của cá nục không, vì khi cá nuc khi kho có mùi tanh rất nòng

1 user reading this topic (1 Guest and 0 Anonymous)
ZetaBoards - Free Forum Hosting
Fully Featured & Customizable Free Forums
Learn More · Sign-up for Free
Go to Next Page
« Previous Topic · 20 - Vả kho Cá Nục · Next Topic »
Add Reply
  • Pages:
  • 1