Chào mừng bạn đến với Diễn đàn thảo luận học tập! Website được xây dựng và phát triển bởi Sinh viên Viện CN Sinh học - Thực phẩm! Chúc các bạn có được những khoảnh khắc thú vị với Diễn đàn!
Welcome Guest [Log In] [Register]

LINK TẮT MỚI CỦA DIỄN ĐÀN LÀ: http://damsaomaibiofoodtech.tk
Chào mừng các bạn đến với Forum của tôi.

Hiện tại bạn đang là khách của forum. Điều này sẽ giới hạn bạn trong việc sử dụng các chức năng. Nếu muốn, bạn có thể đăng ký thành viên. (member). Quá trình đăng ký rất đơn giản, nhanh chóng và hoàn toàn miễn phí. Bạn hãy lưu ý về các quy định chung để không bị khóa nick.

Join our community!

Nếu bạn đã là thành viên, vui lòng đăng nhập (log in):

Username:   Password:
Add Reply
  • Pages:
  • 1
  • 5
Quy trình sản xuất
Topic Started: Nov 29 2011, 06:06 PM (5,619 Views)
DHTP4-NguyenVinhPhuc-08226371
Member Avatar

Quy trình dự kiến:
Spoiler: click to toggle

THUYẾT MINH QUY TRÌNH

•Còng

•Ngâm nước

•Rửa 1

•Sơ chế

•Rửa 2

•Để ráo

•Sấy

•Lăn trứng

•Lăn bột

•Chiên

•Sản phẩm

Edited by DHTP4-NguyenVinhPhuc-08226371, Nov 29 2011, 09:15 PM.
Offline Profile Quote Post Goto Top

DHTP4_thanhlua_08105531
Member Avatar

nhóm ơi, cho Lụa hỏi, tại sao các bạn không ướp còng trước khi tẩm bột? để cho gia vị được thấm đều vào còng. mình thấy nhóm phối trộn gia vị với bột, vậy gia vị này có được hòa tan trước chưa? nếu chưa hòa tan trước thì làm sao các bạn đảm bảo được rằng gia vị sẽ phân bố đều trong bột cũng như còng để tạo hương vị sản phẩm?
mình thấy người ta hay tẩm bột chiên xù hay bột chiên giòn, tại sao bạn lại sử dụng bột mì với bột bắp, sử dụng 2 loại này có giữ được độ giòn như mong muốn không, nó có quá cứng sau chiên không?
sản phẩm này nhìn giống món mặn, vậy các bạn có kèm nước chấm hay sốt đi cùng không?
cảm ơn nhóm

DHTP4-NguyenThiThuHang-08104521
No Avatar

DHTP4_thanhlua_08105531
Nov 29 2011, 07:05 PM
nhóm ơi, cho Lụa hỏi, tại sao các bạn không ướp còng trước khi tẩm bột? để cho gia vị được thấm đều vào còng. mình thấy nhóm phối trộn gia vị với bột, vậy gia vị này có được hòa tan trước chưa? nếu chưa hòa tan trước thì làm sao các bạn đảm bảo được rằng gia vị sẽ phân bố đều trong bột cũng như còng để tạo hương vị sản phẩm?
mình thấy người ta hay tẩm bột chiên xù hay bột chiên giòn, tại sao bạn lại sử dụng bột mì với bột bắp, sử dụng 2 loại này có giữ được độ giòn như mong muốn không, nó có quá cứng sau chiên không?
sản phẩm này nhìn giống món mặn, vậy các bạn có kèm nước chấm hay sốt đi cùng không?
cảm ơn nhóm
Bạn Lụa à!mình trả lời bạn thế này:
- Mình không ướp gia vị trước khi lăn trứng vì còng có vỏ nên khó thấm gia vị, hơn nữa khi qua giai đoạn nhúng trứng thì gia vị cũng bị trôi đi hết. Nhóm có một sai sót nhỏ khi post bài là gia vị được cho vào trứng chứ không phải cho vào bột, sai sót này nhóm sẽ chỉnh sửa lại. Nhóm đã làm thử rối và gia vị phân bố đều bạn à
- Về loại bột tẩm thì nhóm mình sẽ có làm khảo sát loại và lượng bột tẩm nên bạn yên tâm
- Sản phẩm có thể có sốt me đi kèm để chấm

DHTP4_LuongMinhPhong_08110161
Member Avatar

chào nhóm,

- Rửa 1 thì muối sẽ làm còng chết !!! vậy nồng độ muối nhóm sử dụng là bao nhiêu vậy? làm sao kiểm soát được còng có chết đồng loạt hay không? tại sao mình không làm chết ở giai đoạn ngâm nước 1 luôn??? vì quá trình mình làm diễn ra liên tục mà!

- Rửa 2 xong là mình tiến hành chế biến mà tại sao sau công đoạn này mình ko có công đoạn rửa với nước sạch lại vậy??? vì nhóm sử dụng muối và nước cốt chanh vào để rửa. " Muối sẽ giúp còng chết, mặt khác muối cũng giúp tiêu diệt một phần vi sinh vật có trong còng. Chanh có tính axit sẽ tác dụng với acid amin gây mùi hôi trong còng làm biến tính những acid amin này giúp khử mùi hôi của còng." nếu nồng độ như vầy thì chắc chắn sản phẩm của mình sẽ mặn và chua đó.
Edited by DHTP4_LuongMinhPhong_08110161, Nov 29 2011, 07:58 PM.

No Avatar

Nov 29 2011, 07:52 PM
chào nhóm,

- Rửa 1 thì muối sẽ làm còng chết !!! vậy nồng độ muối nhóm sử dụng là bao nhiêu vậy? làm sao kiểm soát được còng có chết đồng loạt hay không? tại sao mình không làm chết ở giai đoạn ngâm nước 1 luôn??? vì quá trình mình làm diễn ra liên tục mà!

- Rửa 2 xong là mình tiến hành chế biến mà tại sao sau công đoạn này mình ko có công đoạn rửa với nước sạch lại vậy??? vì nhóm sử dụng muối và nước cốt chanh vào để rửa. " Muối sẽ giúp còng chết, mặt khác muối cũng giúp tiêu diệt một phần vi sinh vật có trong còng. Chanh có tính axit sẽ tác dụng với acid amin gây mùi hôi trong còng làm biến tính những acid amin này giúp khử mùi hôi của còng." nếu nồng độ như vầy thì chắc chắn sản phẩm của mình sẽ mặn và chua đó.
Chào Phong!
- Nhóm mình sẽ sử dụng nồng độ muối khoảng 25%, mình không làm chết ở giai đoạn ngâm nước là vì nếu còng chết ở giai đoạn đó thì còng sẽ không nhả chất bẩn ra hoàn toàn được so với khi còn sống. Với lại thời gian ngâm dài, nếu làm còng chết thì có mùi hôi tanh xuất hiện nhiều, còng bị rã, chân cũng bị rụng, ảnh hưởng chất lượng sản phẩm
- Nồng độ muối và chanh trong lần rửa 2 sẽ thấp hơn lần rửa 1 nên sẽ không ảnh hưởng nhiều đâu bạn. Với lại lần rửa này chỉ có tác dụng thêm chứ không chính trong việc tẩy mùi và vi sinh vật.

Member Avatar

Nov 29 2011, 08:39 PM
Nov 29 2011, 07:52 PM
chào nhóm,

Chào Phong!
- Nhóm mình sẽ sử dụng nồng độ muối khoảng 25%, mình không làm chết ở giai đoạn ngâm nước là vì nếu còng chết ở giai đoạn đó thì còng sẽ không nhả chất bẩn ra hoàn toàn được so với khi còn sống. Với lại thời gian ngâm dài, nếu làm còng chết thì có mùi hôi tanh xuất hiện nhiều, còng bị rã, chân cũng bị rụng, ảnh hưởng chất lượng sản phẩm
- Nồng độ muối và chanh trong lần rửa 2 sẽ thấp hơn lần rửa 1 nên sẽ không ảnh hưởng nhiều đâu bạn. Với lại lần rửa này chỉ có tác dụng thêm chứ không chính trong việc tẩy mùi và vi sinh vật.
hi, vậy làm sao mình kiểm soát được lần rửa 1 các con còng đều chết đồng đều nè Hằng !!!

DHTP4_vokhacnhan_0809567
No Avatar

chào nhóm.
sản phẩm của nhóm có vẽ hấp dẩn? mà hạn sử dụng là bao lâu vậy? nguyên liệu dễ tìm không? răng yếu quá có nhai được không? có khả năng bị hóc xương không?

DHTP4-LuongNgocThuyAn-08109961
Member Avatar

Bạn ơi sao lại chọn chiên bằng Shortening thế? Sao ko dùng dầu ăn thực vật? Dùng shortening để bảo quản lâu. Nhưng điều bất lợi của shortening chính là hầu hết axit béo đã bị hydrogen hóa nên trở thành axit béo no không có lợi về sức khoẻ. Axit béo no rất dễ gây ra các bệnh như mỡ máu, làm tăng cholesterol trong máu. Người già và trẻ em không nên sử dụng thường xuyên sản phẩm chứa hàm lượng axit béo no cao.
An nghĩ sẽ ảnh hưởng nhiều đến vấn đề vệ sinh an toàn thực phẩm đấy :)

DHTP4-phamxuanquang-08107051
Member Avatar

Chào nhóm, nghe qua tên đề tài là muốn dùng thử rồi. Tiện đây nhóm cho mình hỏi chút nha. Không biết là nhóm đã làm qua sản phẩm chưa này chưa, làm sao đảm bảo bột chiên vàng và còng thì chín và giòn.

DHTP4-NguyenVinhPhuc-08226371
Member Avatar

DHTP4_vokhacnhan_0809567
Nov 29 2011, 09:43 PM
chào nhóm.
sản phẩm của nhóm có vẽ hấp dẩn? mà hạn sử dụng là bao lâu vậy? nguyên liệu dễ tìm không? răng yếu quá có nhai được không? có khả năng bị hóc xương không?
Cám ơn Nhân nhé,
Về hạn sử dụng thì nhóm đang tìm cách bảo quản sao cho tốt nhất để có thể nâng hạn sử dụng dài nhất có thể. Quy trình này theo quy mô phòng thí nghiệm nên nhóm chỉ kiểm tra các thông số kỹ thuật hơn là quan tâm đến hạn sử dụng, mà thông thường thì sản phẩm làm từ phòng thí nghiệm "tiêu thụ" rất mạnh. m060

Nguyên liệu còn này tương đối dễ tìm, chỉ có điều nguồn không ổn định thôi. Nếu sản phẩm của nhóm được phát triển hơn hy vọng sẽ mở ra ngành chăn nuôi mới, đó là nuôi còng.

Răng yếu hay khả năng hóc xương thì mình nghĩ thế này, đối tượng nhắm tới của sản phẩm là thanh thiếu niên và giới văn phòng, nên nếu nói họ răng yếu thì... không hẳn đâu. Mà thường thì những người răng ít khi nào họ ăn những sản phẩm cứng giòn lắm, Nhân yên tâm nha. Hy vọng Nhân chăm sóc răng khỏe để ăn nhiều sản phẩm của nhóm.

Thân mến!

1 user reading this topic (1 Guest and 0 Anonymous)
Go to Next Page
« Previous Topic · 21 - Còng nguyên con tẩm bột chiên giòn · Next Topic »
Add Reply
  • Pages:
  • 1
  • 5