Welcome Guest [Log In] [Register]
Bản tin: Khám Phá Vườn Quốc Gia Tràm Chim - Đồng Tháp 12-13/4/2014
Chúc các bạn một ngày tốt lành !

Các bạn có thể truy cập diễn đàn qua tên miền:

http://www.hondawinclub.com

Username:   Password:
Add Reply
Nhông sên dĩa Mạnh Quang có tốt thật không?; Thắc mắc
Topic Started: Friday, 8. March 2013, 14:38 (8,485 Views)
diengiadung
Member Avatar
win đỏ - đèn vuông
Qua diễn đàn Hondawinclub và vài người mách bảo, mình đã mua bộ nhông sên dĩa Mạnh Quang dành cho xe Win100 vào ngày 18/5/2012 rồi đem cất chờ ngày sử dụng. Tầm 2 tháng sau, mình thay bộ nhông sên dĩa này vào thay cho bộ cũ đã khá mòn.

Đáng tiếc là sau khi thay mới nguyên bộ này, thỉnh thoảng sên có hiện tượng kêu lọc xọc khi bóp tay côn thả trớn (dù sên tăng rất chuẩn, thường thì khoảng 'chùng' của nếu mình cầm sên lắc lên xuống tầm 2cm, sên vẫn bôi trơn bằng nhớt thường xuyên) và ngày càng có khuynh hướng kêu và rung nhiều hơn dù không cọ quẹt vào bất kỳ cái gì, bản thân sên tự rung phát ra tiếng kêu rất khó chịu khi chạy trớn.

Mặc dù đang còn trong thời gian bảo hành và vẫn còn giữ phiếu nhưng nói thật, mình không tin tưởng 'chuyện bảo hành' tại VN sẽ theo hướng tích cực. Đem xe lại nơi mua (724 Nguyễn Chí Thanh - Phường 4 - Quận 11 - TP Hồ Chí Minh) thì ngại, chả biết người ta sẽ 'bảo hành' ra sao hay lại 'hành khó' người tiêu dùng thế này thế kia, thái độ thường thấy của việc sản xuất và phân phối tại VN.

Vậy nên các bạn xem mình sẽ phải làm gì?

- Nơi mua ở Nguyễn Chí Thanh thì đơn thuần chỉ là một cửa hàng đại lý, chuyên bán chứ không sửa chữa. Liệu họ có dám chạy thử xe để nghe tiếng lọc xọc của nó như thế nào không? Và nếu lỗi của nhà sản xuất thì họ có thay bộ khác tại đó cho mình không (có vẻ chuyện trong mơ nhỉ?).

- Đem ra Cửa hàng Honda Ủy nhiệm Head ở quận nhà để họ thay quách bộ nhông sên dĩa chính hãng (giá cũng không cao). Bộ Mạnh Quang này bỏ, xem như bài học nhớ đời - xem như mình bị xui.
Mình biết đây là phản ứng tiêu cực vì vừa phí tiền, lại không giúp sản xuất trong nước thấy được cái khuyết điểm. Tuy nhiên: cứ nghỉ cái cảnh ra Đại lý trình bày rồi họ đổ thừa tại thế này kia thì oải, chán 'bảo hành kiểu VN' lắm.

Nếu là bạn, bạn sẽ xử lý vấn đề này ra sao?
Edited by diengiadung, Friday, 8. March 2013, 14:40.
Vài chục ngàn cũng có thể làm một chuyến du lịch bụi, bạn có tin không?
Blog Du lịch, GO! > Kho dữ liệu dành cho người thích du lịch bụi, khoái phượt!
Offline Profile Quote Post Goto Top

nguyensonk4
Member Avatar
win đen - tem tím
ngày trước em có mua một bộ 15-45( dành cho GL160) ở cửa hàng mạnh quang trên phố Huế, HN, chạy rất êm và ngọt( trước em không biết nên lắp tạm nhông 14-45, số 5 mà chỉ được 70km/h). Thấy bộ cho win giá 240k, đắt gấp đôi HTR (125k) nên em toàn dùng HTR, ngon bổ rẻ, 1 năm thay 1 lần cũng được. Do xích trần nên khó tránh khỏi tiếng kêu lạch xạch khi chùng hoặc khô nhớt, nhưng nghe cũng hay hay nên em ít quan tâm đến việc nó phát ra tiếng kêu( vì đang đi con Du 1098, côn khô nghe phê phê quen roài le luoi le luoi )
Ủy ban phòng chống thiếu I-ốt Quốc gia Posted Image

chienf4
Member Avatar
win đen - tem tím
Em vẫn đang dùng bộ nhông sên đĩa của Mạnh Quang đây ạ.

Em mua hồi tháng 10, tại Nguyễn Chí Thanh luôn, về lắp vào chạy phè phè tới giờ, phượt tới phượt lui, chạy 1 ngày mấy chục cây số vẫn còn khá tốt ngoại trừ phải tăng sên và bôi nhớt.

Sản phẩm mà, cũng có cái lỗi chứ, bác nên cho nó kiểm tra lại, hay la do ko bảo dưỡng đúng.

Hình này em chụp ngay khi vừa mua về chuẩn bị lắp vào xe đây ạ, nó tặng 1 cặp bố thắng nhưng chất lượng ko được tốt lắm, thôi kê, hàng khuyến mãi mà. nr

Trọn bộ:

Sau khi lắp:
Khi Đã Quyết Định - Phải Chấp Nhận Hậu Quả

Thuanwin
Member Avatar
win đỏ - đèn vuông
em thấy hình như sên ko ôm dĩa đó bác
60F3-1000
0979747672

anhtienbimson
Member Avatar
win đen - tem lá lúa
Nhông sên dĩa hỏng là phải thay, đâu có cố được đâu, mạnh quang đi là ổn rồi, bác còn lăn tăn thì đọc lại topic của cu em NM11 lắp đồ Yamaha đó bác cool
36 509-H4
Win honda 100 - Now and forever !

chienf4
Member Avatar
win đen - tem tím
Thuanwin
Friday, 8. March 2013, 20:04
em thấy hình như sên ko ôm dĩa đó bác
Ôm khít lắm bác, nên tới bây giờ chạy vẫn thấy ok lắm, âm côn chạy nghe tiếng sên rất em, nếu khô quá thì chỉ nghe rè rè giống của Exiter nghe cũng sướng lắm. che mieng

diengiadung
Member Avatar
win đỏ - đèn vuông
Sên mình chỉ kêu khi bóp côn, thả trớn - ví dụ như đi trên đường cao tốc, thả dốc cầu Phú Mỹ...
Những lúc này thì sên thường rung lên và kêu lọc xọc (đến phát ngượng với các xe chạy kề cận) và thường thì mình phải lên ga, nhả côn để máy truyền sức tải vào sên cho nó hết kêu rồi lại bóp côn, thả trớn tiếp (rất có thể nó lại kêu tiếp).

Như mình đã nói: độ chùng của sên mình canh trong tầm cho phép là 2cm, sên không bị cọ chống xe hay bất cứ thứ gì bất kể khi có người hay không có người ngồi, sên cũng thường xuyên được bôi trơn đầy đủ và đến nay, nó cũng chỉ mới hoạt động dưới 4 ngàn km.

Có lẽ do sợi sên này có tần số rung cộng hưởng nào đó với máy nên khi tốc độ vào đúng một mức nào đó thì nó sẽ tự rung, chắc mình xui.

ANHNGUYEN
Member Avatar
win đen - tem tím
Em có 2 xe, 1 chiếc sử dụng nhông đĩa Mạnh Quang mua ở 724 Nguyễn Chí Thanh + xích DID
và chiếc còn lại dùng nhông đĩa PT Federal Indonesia+Xích DID. Thì thấy chiếc gắn của Mạnh Quang chạy ngon lành hơn. Nói chung nhông đĩa Mạnh Quang nếu so với hàng Tập Cận Bình và KMC Tưởng Giới Thạch thì chất lượng hơn hẳn. Nói chung so với hàng của Akihito-Shinzo Abe hoặc Bhumibol Adulyadej-Sinawatra thì kém hơn.
Hàng Việt Nam cái gì mà chất lượng cũng như Mạnh Quang là tốt lắm rồi bác ạ. Ủng hộ hàng Việt vẫn hơn. Dân Bắc vẫn thích dùng hàng Mạnh Quang.
Ghét cái, Đĩa Mạng Quang đen thui lui làm mất vẻ sáng sủa của win.
Ngoài nhông đĩa, các bác phải xem dây xích (chain) có hợp với nhông đĩa hay không, bát đùm bánh xe, 4 cục cao su lót, gắp...
Bằng mọi giá phải giành lại Hoàng Sa, 100 năm, 200 năm, 1000 năm và có thể lâu hơn nữa...

chienf4
Member Avatar
win đen - tem tím
Bác Diengiadung nên xem xét trường hợp miếng nhựa lót phía trong cái gắp xe cò bị mòn mất ko,ngày trước em cũng bị mòn miếng đó,xên va vào gắp kêu lọc xọc rất khó chịu đấy ạ.

duywin
win đen - tem tím
em hay thồ hàng nên chơi 3 món này hàng 10 li đi ít tăng sên,xài cũng thấy ổn áp phết,chuyến k'nơ là một minh chứng cho hàng 10li.
GƯƠNG SÁNG KHÔNG CẦN NGÀY....

KHANH_NDPC
win đỏ - đèn vuông
em vẫn dùng cái này lên không dám bàn ạ
Ngàn năm tu đạo , thành Ma chỉ 1 đêm.

giang_nq
Member Avatar
Administrator
Trong box kĩ thuật vui lòng không spam nhé bác anh tiến bỉm.

@bác diengiadung: còn một khả năng nữa là xe bác bị "dính" côn: khi bóp côn vẫn không cắt hết chuyển động truyền tới nhông con nên lúc này có sự không đồng tốc giữa nhông con và đĩa sau nên xích tải bị giật, khi bác nhả côn thì lại hết
Honda Win Riders VN

diengiadung
Member Avatar
win đỏ - đèn vuông
@ Chienf4: Mình không biết cái miếng nhựa lót phía trong gắp xe nhưng đã soi kỹ bằng đèn pin, quay bánh không thấy cọ bất kỳ cái gì (cách gắp khá xa, cái chống xe cũng vậy, sên rung cũng không cọ đến được).
@ Giang_nq: khả năng "dính" côn thì có vẻ không phải do bóp tay côn chừng 1cm là côn nhả hết, cần đạp máy tuột luốt ngay.
Hôm qua vừa mail cho Mạnh Quang, vẫn chưa thấy họ trả lời. Khả năng đến Honda Head - rách túi tiền... là rất cao, hi hi...
À, sên rung khi tốc độ thả trớn cao, tầm 50km/h trở lên - tốc độ thấp thì không rung.
Cảm ơn vì các bác đã quan tâm.

Thuanwin
Member Avatar
win đỏ - đèn vuông
bác dựng chống đứng lên nổ máy vô hết số rồ ga rồi bóp côn xem thử nhé
60F3-1000
0979747672

mewin
Member Avatar
Tour Operator
diengiadung
Saturday, 9. March 2013, 09:04
Sên mình chỉ kêu khi bóp côn, thả trớn - ví dụ như đi trên đường cao tốc, thả dốc cầu Phú Mỹ...
Những lúc này thì sên thường rung lên và kêu lọc xọc (đến phát ngượng với các xe chạy kề cận) và thường thì mình phải lên ga, nhả côn để máy truyền sức tải vào sên cho nó hết kêu rồi lại bóp côn, thả trớn tiếp (rất có thể nó lại kêu tiếp).

Như mình đã nói: độ chùng của sên mình canh trong tầm cho phép là 2cm, sên không bị cọ chống xe hay bất cứ thứ gì bất kể khi có người hay không có người ngồi, sên cũng thường xuyên được bôi trơn đầy đủ và đến nay, nó cũng chỉ mới hoạt động dưới 4 ngàn km.

Có lẽ do sợi sên này có tần số rung cộng hưởng nào đó với máy nên khi tốc độ vào đúng một mức nào đó thì nó sẽ tự rung, chắc mình xui.
Kêu khi bóp nhả côn là do tăng hơi căng bác diengaidung ạ, xe em cũng bị vậy nếu tăng căng...nhưng tăng chùng 1 tý thì ok...hết ngay victori
We know, We care

1 user reading this topic (1 Guest and 0 Anonymous)
« Previous Topic · Khu vực kĩ thuật · Next Topic »
Add Reply